Lesson Plan in Gmrc Updated

Embed Size (px)

Citation preview

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    1/32

    December 1, 2015 Tuesday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Naisasagawa ang mga paraan upang mapanatiling malinis ang mga pook pampubliko.

    II. Paksang Arain

    Kalinisan at Kaayusan sa mga Pook Pampubliko

    Sang. : ELC 1.1 / EKAWP V pa. 1

    Kagamitan : Walis! "ustpan atbp.III. Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    Ano ang napapansin mo sa park# ng paaralan tuwing apon$

    %. Pagganyak:

    &agan"a bang tingnan ang mamasyal sa park#ng marami kang makikitang kalat o mga

    pinagkainan$

    #. Paninang na !a"ain

    1. Ipaliwanag:'Ang malinis na kapaligiran ay nakapagpapagaan ng kalooban(.

    2. Paglalahad ng kuwento:&ay biglang "umating na panauin sa paaralan. Ang mga mag)aaral ay nasa loob ng

    sili")aralan. Namaamanga ang panauin sa linis at gan"a ng paligi" lalo na ang park# nila.

    Nasisiyaang lumigi" pa ang panauin sa buong paaralan.

    *. Pagtalakay:

    +akit malinis ang paligi" ng paaralan$ Sino ang nagtutulong)tulong upang mapanatili ang kalinisan nito at pati na ang

    park#$$. Pagaa%a&:

    &agsabi ng paraan upang mapanatili ang kalinisan ng mga pook pampubliko tula" ng park#!

    gym. Atbp

    D. Pagaa'a&:

    ,salaysay ang sariling karanasan na nakatutulong sa pagpapanatili ng kalinisan ng mga

    pampubliko.

    IV. Pag&a&aya:

    Piliin ang titik ng tamang sagot.

    1. Ano ang "apat mong gawin kung nakita mong maraming pinagkainan / plasti- sa paligi" ng

    park#$

    a. uwag pansinin at magpatuloy sa paglaka"

    b. magtapon narin ng basura sa paligi"

    -. kusang)loob na pulutin ang mga kalat kait walang nakakita.

    %. Nakita nagtapon ng balat ng k#n"i ang mga batang naglalaro sa park#. Ano ang gagawin mo$a. sumali sa paglalaro at pagkakalat

    b. magalang na pagsabian ang mga bata na mali ang ginawang pagkakalat

    -. isumbong sa pulis o barangay tano".

    V. (asunduan:

    Sumulat ng mga paraan upang mapanatiliing malinis ang pook pampubliko at paano itoisinasagawa.

    December 2, 2015 )ednesday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Nalilinis ang mga lugar piknikan! kaly#! park# atbp.

    II. Paksang Arain

    Kalinisan at Kaayusan sa mga Pook Pampubliko

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    2/32

    +.P. : Kalusugan

    K.P. : Kalinisan

    Sang. : ELC 1.1.1 / EKAWP V pa. 1

    Kagamitan : Walis! "ustpan! sako atbp.

    III.Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    Nakasama ka na ba sa isang piknik$ Ano ang masasabi mo sa lugar na pinagpiknikanninyo$

    %. Pagganyak:

    &ainam bang magpunta sa lugar na malinis lalo na kung "ito ninyo i"a"aos ang

    kainan ninyo$

    #. Paninang na !a"ain

    1. Kaya kayang gawin ang ginagawa ng bata sa kuw#ntong ating babasain$ Sino angtama$

    %. Paglalahad ng kuwento:

    &asayang nagpipiknik ang mga bata sa tabing ilog. &arami silang "alang pagkain nanakalagay sa mga plasti-! "aon at lalagyang plasti-. &ay isang batang naka)isip na

    pulutin ang laat ng pinagkainan at inilagay sa isang sako.

    *. Pagtalakay:

    ama ba ang ginawa ng bata na pulutin laat ang pinagkainan at ilagay sa isang

    sako! samantalang pinanoo" lamang siya ng ibang bata$ +akit$

    . Paglalahad:

    Ano ang "apat nating gawin sa mga lugar tula" ng lugar piknikan! kaly# at iba pang

    pook pampubliko$

    IV. Pag&a&aya:

    ,sulat ang gagawin mo sa mga sumusuno" na kalagayan.

    1. &ay nakita kang mga kalat / "umi sa kaly# sa tapat mismo ng gat# ng paaralan.

    %. Nabitiwan at nabasag ang awak mong bot# ng 'so0t "rinks( abang ikaw ay naglalaka" sa

    kaly#.

    V. (asunduan:

    umawa ng babala tungkol sa kalinisan sa mga lugar pampubliko tula" ng park#! kaly#! atlugar piknikan.

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    3/32

    December 3, 2015 T%ursday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Naisasagawa ang mga paraan upang mapanatiling malinis ang mga pook pampubliko.

    II. Paksang Arain

    Kalinisan at Kaayusan sa mga Pook Pampubliko+.P. : Kalusugan

    K.P. : Kalinisan

    Sang. : ELC 1.1 / EKAWP V pa. 1

    Kagamitan: Walis! "ustpan atbp.

    III. Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    Ano ang napapansin mo sa park# ng paaralan tuwing apon$

    %. Pagganyak:

    &agan"a bang tingnan ang mamasyal sa park#ng marami kang makikitang kalat o mga

    pinagkainan$

    #. Paninang na !a"ain

    1. Ipaliwanag:'Ang malinis na kapaligiran ay nakapagpapagaan ng kalooban(.

    3. Paglalahad ng kuwento:&ay biglang "umating na panauin sa paaralan. Ang mga mag)aaral ay nasa loob ng sili")

    aralan. Namaamanga ang panauin sa linis at gan"a ng paligi" lalo na ang park# nila.

    Nasisiyaang lumigi" pa ang panauin sa buong paaralan.

    *. Pagtalakay:

    +akit malinis ang paligi" ng paaralan$ Sino ang nagtutulong)tulong upang mapanatili ang kalinisan nito at pati na ang park

    $. Pagaa%a&:&agsabi ng paraan upang mapanatili ang kalinisan ng mga pook pampubliko tula" ng park#!

    gym. Atbp

    D. Pagaa'a&:

    ,salaysay ang sariling karanasan na nakatutulong sa pagpapanatili ng kalinisan ng mga

    pampubliko.

    IV. Pag&a&aya:

    Piliin ang titik ng tamang sagot.

    1. Ano ang "apat mong gawin kung nakita mong maraming pinagkainan / plasti- sa paligi" ng park#$

    a. uwag pansinin at magpatuloy sa paglaka"

    b. magtapon narin ng basura sa paligi"

    -. kusang)loob na pulutin ang mga kalat kait walang nakakita.%. Nakita nagtapon ng balat ng k#n"i ang mga batang naglalaro sa park#. Ano ang gagawin mo$

    a. sumali sa paglalaro at pagkakalat

    b. magalang na pagsabian ang mga bata na mali ang ginawang pagkakalat

    -. isumbong sa pulis o barangay tano".

    V. (asunduan:

    Sumulat ng mga paraan upang mapanatiliing malinis ang pook pampubliko at paano ito isinasagawa.

    December *, 2015 +riday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Naiiwasan ang pagsira ng upuan ng sasakyan o pagsulat sa mga "ing"ing / pa"#r.

    II. Paksang Arain

    Kalinisan at Kaayusan sa mga Pook Pampubliko

    +.P. : Kalusugan

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    4/32

    K.P. : Kalinisan

    Sang. : ELC 1.1.% / EKAWP V pa. 1

    III. Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    Paano natin mapananaitli ang kalinisan ng ating kaly#$ 2apat ba nating sun"uin ito! 'apat

    Ko! Nililinis Ko.($

    %. Pagganyak:Ano ang masasabi sa mga sili")aralan natin ngayon$ &agan"a ba at maayos tingnan ang

    kabuuan ng ating paaralan$

    #. Paninang na !a"ain

    1. Paglalahad ng sitwasyon:&ay kakayaan sa paaralan at maraming bisita ang "umating sakay ng kanilang sasakyan.

    Natuwa ang mga may)ari ng sasakyan! "ail in"i man lang inipo ng mga bata ang sasakyanbagkus ay tiningnan lamang ang mga ito. Lumibot ang ibang panauin sa paligi" at nakita nilangmalinis ang loob at labas ng "ing"ing at pa"#r ng paaralan. Na"aanan nila ang ilang paskil nanagsasabi ng pagpapanatili ng kalinisan sa mga pa"#r at "ing"ing ng paaralan.

    %. Pagtalakay:

    +akit kaya in"i pinagkaguluan ng mga bata ang sasakyan$+akit magan"a at malinis tingnan ang mga "ing"ing at pa"#r ng mga sili")aralan$

    *. Pagtalakay:

    +akit kaya in"i pinagkaguluan ng mga bata ang sasakyan$

    +akit maalaga at malinis tingnan ang mga "ing"ing at pa"#r ng mga sili")aralan

    $. Pagaa%a&:

    2apat ba nating sulatan ang "ing"ing at pa"#r ng mga sili")aralan$

    2apat bang likutin at sirain ang upuan ng sasakyang pumapasok sa ating paaralan at iba pang

    sasakyan$

    D. Pagaa'a&:

    Paano ba makatutulong sa pagpapanatili ng kalinisan ng "ing"ing / pa"#r ng pampublikong p

    IV. Pag&a&aya:Lagyan ng 34 ang tamang awain at 3 5 4 kung maling gawain.

    66666 1. Sumakay ng sasakyan at sirain ang bla"# ng upuan.

    66666 %. amitin ang bagong biling krayola sa pagguit sa "ing"ing ang paarlaan.

    66666 *. ,sulat ang pangalan ang kaibigan ng pa"#r.

    V. (asunduan:

    umawa ng paskil tula" ng nasa iba at ilagay sa lugar na "apat paglagyan. ',wasan ang pagsulat samga "ing"ing ng paaralan.(

    December , 2015 -nday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Naiiwasan ang pag"ura! pag)ani sa mga pook pampubliko.

    II. Paksang Arain

    Kalinisan at Kaayusan sa mga Pook Pampubliko

    +.P. : Kalusugan

    K.P. : Kalinisan

    Sang. : ELC 1.1.* / EKAWP V, pa. 1

    Kagamitan: Larawan

    III. Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    Paano natin mapapanatili ang kalinisan ng mga "ing"ing at pa"#r ng ating paaralan$

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    5/32

    #. Paninang na !a"ain

    1. Pagganyak:

    Pagpapakita ng larawan ng ilang taong umiii at "umu"ura sa park#! kaly# atbp. ama ba ang

    ginagawa ng ilang taong nasa larawan$ ama bang "umian ang mga pook pampubliko tula"

    nito$

    %. Paglalahad ng sitwasyon:Araw ng Lingo! araw ng naglalaro ang park# ng paaralan. Nakita mong ang isa ay "oon na

    lang umii sa gili" ng park#! kung saan maraming alamang nakatanim. Nilapitan mo ang bata at

    sinabi ang mali niyang ginawa.

    *. Pagtalakay:

    ama bang bumili na lang kait saang lugar ng park# ang isang tao$ Ano ang mangyayari sa

    park# kung "ito na lang iii at "u"ura$

    $. Pagaa%a&:

    Anu)ano ang "apat lang nating gawin abang tayo ay nasa park#$ Anu)ano ang "apat nating gawin "ail mali abang tayo ay nasa park#$

    D. Pagaa'a&:

    Pangkatin ang mga bata sa apat na grupo. umawa ng "ula)"ulaang na nagpapakita ng kalinisan

    at kaayusan sa mga pook pampubliko.

    IV. Pag&a&aya:

    ,sulat ang salitang tama kung ang pangyayari ay nagsasaa" ng tamang gawi at mali kung malit ito.

    666666 1. Sa park# nalnag "umura abang naglalaro.

    666666 %. Sa park# mo na pinaii ang kapati" mong maliit.

    666666 *. Pinagsabian mo ang ilang bata na iwasan ang pag"ura at pag)ii sa park#.

    V. (asunduan:

    umawa ng babala para sa park #ng paaralan na makaikayat sa pagpapanatili ng kalinisan ng pookpampubliko.

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    6/32

    December /, 2015 )ednesday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Nakasusuno" sa mga babala sa mga pook pampubliko

    II. Paksang Arain

    Kalinisan at Kaayusan sa mga Pook Pampubliko

    +.P. : KalusuganSang. : ELC 1.%.1 / EKAWP V, pa. %

    Kagamitan: Plaskar" ng mga babala! sart ng sitwasyon.

    III. Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    Saan "apat "umura at umii$

    +akit kailangan ang ganitong kalinisan$

    #. Paninang na !a"ain

    1. Pagganyak:

    ,pakita ang mga babala sa plaskar" at ipabasa.

    ,pasabi ang kaulugan ng bawat babala.%. Paglalahad ng sitwasyon:

    'Ang +abala(,sang araw ng Lingo abang namamasyal ang magkapati" na Lito at Ana sa park# ay

    napansin nila ang babala sa gitna ng alamanan.'Kuya ang gagan"a kay babango(! ang sabi ni Ana.'7o nga Ana at mukang kay babango!( ang wika ni Lito88pa.19

    *. Pagtalakay:

    1. Saan namasyal ang magkapati" na Lito at Ana$%. Ano ang napansin ni Lito na nakalagay sa gitna ng alamanan$*. Ano ang iminungkai ni Ana$

    $. Pagaa%a&:

    2apat ba nating sun"in ang mga babala$ +akit$

    D. Pagaa'a&:

    &agbigay ng mga babala na maaari nating ibigay sa mga pampublikong pamilian.

    IV. Pag&a&aya:

    Piliin ang titik ng tamang sagot.

    1. Nakita ni &aria ang babala sa ar"in ng paaralan nagsasabing '+awal ang tumapak sa "amuan.(

    Ano ang gagawin ni &aria$

    a. tatapak sa "auan

    b. in"i tatapak sa "amuan

    -. maglalaro sa "amuan

    %. 2umaraan ang magkakaibigang na os#! ony at C#lo! ng may mapansin silang nakasulat sa pintuan

    ng opisina ng Prin-ipal '2umaan ng aimik(. Ano ang gagawin ng magkakaibigan.

    a. sisigaw

    b. tatakbo

    -. "araan ng mainaon at taimik

    V. (asunduan:

    ,sasa"ula ng bawat pangkat ang pangyayaring ipinakita ng pagsuno" sa babalang '+awal Pumitasng +ulaklak.(

    December , 2015 )ednesday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Naiisip ang iba pang gagamit sa mga pook pampubliko

    II. Paksang Arain

    Kalinisan at Kaayusan sa mga Pook Pampubliko

    +.P. : Kalusugan

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    7/32

    Sang. : ELC 1.%.% / EKAWP V, pa. 9

    Kagamitan : Larawan ng mga pook pampubliko tula" ng park#! paaralan at baay

    "alanginan

    III.Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    Anu)ano ang mga babalang ma"alas ninyong &akita sa park#! pook "alanginan!

    kaly# at paaralan$

    #. Paninang na !a"ain1. Pagganyak:

    Anu)ano ang mga pook pampubliko$ ,pakita ang larawan at ipasabi ang bawat isa.

    %. Paglalahad ng sitwasyon:'SA PAS;ALAN(

    Naisipang mamasyal ng magkaibigang os# at &ario sa park #ng kanilang bayan.

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    8/32

    Alamin natin mula sa kw#nto kung ano ang tawag sa mga gawaing ating isinasagawa atkung bakit maalaga na r#gular tong gawin.

    'Sisigla Na Si 2ina(Si 2ina ay lagging malungkot! malakas naman siyang kumain at umiinom pa ng

    bitaminang atol ng kanyan 2oktor. Subalit malata siya! ni in"i nga siya makasalo ng bola.Kaya ayaw siyang isali ng kanyang kaklas# sa mga laro. Nagtataka ang lola niya8.pa. %1

    *. Pagtalakay:

    1. +akit noong una=y malata o pata si 2ina$

    %. Anong kulang sa kanya$

    *. Anong ipinayo ng "o-tor sa kanya upang siya=y sumigla$$. Pagaa%a&:

    Ano ang nai"u"ulot ng pagsasagawa ng kaangkupang pisikal sa ating katawan.

    D. Pagaa'a&:

    1. Kung ikaw si 2ina susun"in mo ba ang payo ng 2oktor$

    %. Ang kaangkupang pisikal ba=y tunay na maalaga sa mga lumalaking baka$

    IV. Pag&a&aya:

    +ilugan ang mga gawaing kaangkupang pisikal.

    1. Paglangoy . Panonoo" ng .V.

    %. Paglalaro ng bola >. Pakikinig ng ?a"yo

    *. Pagool#n

    V. (asunduan:,sulat kung aling gawaing pangkaangkupang pisikal ang "apat ninyong isagawa bilang isang

    mag)aaral sa ika)anim na baitang.

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    9/32

    December 11, 2015 $asses, a&as Teac%ers Day

    December 1*, 2015 -nday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin: Naisasagawa ng mga pagsubok sa kaangkupang pisikal.

    II. Paksang ArainPaksang Aralin: Kaangkupang PisikalSanggunian. : ELC 1.1.* pa. / EKAWP >Kagamitan : Larawan ng pagsubok

    III. Pamamaraan:A. Panimuang !a"ain

    1. #aikara:Anu)ano ang kaalagaan ng kaangkupang pisikal sa ating katawan.

    #. Paninang na !a"ain1. Pagganyak:

    ,pagaya sa mga bata ang simpl#ng "ir#ksyong gagawin na may kinalaman sakaangkupang pisikal.

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    10/32

    Sanggunian. : ELC 1.1 EKAWP V pa. >

    Kagamitan : Larawan

    III.Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    1. ,paawit ang 'Kapaligiran(

    %. alakayin ang nilalaman ng awit.

    #. Paninang na !a"ain

    1. Pagganyak:

    Alam natin ang maigpit na panawagan ng pamaalaan ukol sa pagtatanim ng mga

    punong kaoy$

    %. Paglalahad ng sitwasyon:'Ang Punong &angga ni &ang A"or(

    Si &ang A"or ay isang magsasaka at mairap ang kanyang buay may lima siyanganak at laat ay nag)aaral! kaya=t ang knikita niya ay in"i sapat sa kanilangpangangailangan.

    ,sang)araw sinabi ng kanyang asawa na kailangan na ang pambaya" sapaaralan.wala siyang maisip na maaaring pagkunan ng p#ra. Natuon ang pansin niya sapunong8...pa. *

    *. Pagtalakay:

    1. Ano ang anapbuay ni &ang A"or$

    %. Anong suliranin ang "umating sa kanilang mag)asawa$

    *. +akit "i)sang ayon ang kanilang asawa sa plano niya$

    $. Pagaa%a&:

    +akit "apat pangalagaan ang mga punong kaoy sa ating paligi"$D. Pagaa'a&:

    Papaano ka nakatutulong sa pangangalaga ng mga likas na pinagkukunang yaman$

    IV. Pag&a&aya:

    ,guit ang mga pamamaraang "apat gawin sa pangangalaga ng likas na pinagkukunang)

    yaman.

    V. (asunduan:

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    11/32

    &agtanong sa punong barangay ng mga programang isinasakatuparan bilangpangangalaga sa likass na pinagkukunang)yaman.December 14, 2015

    )ednesday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin: Naisasagawa ang mga paraan ng matalinong pangangalaga ng likas na pinagkukunang

    yaman.

    II. Paksang ArainPaksa : Pangangalaga sa mga likas na pinagkukunang)yamanSananggunian. : ELC 1.1 EKAWP V pa. >Kagamitan : Larawan

    .III.Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain1. #aikara:

    &agbigay ng ilang paraan kung paano mapangangalagaan ang mga pook o lugar napinagkukunang yaman.

    #. Paninang na !a"ain1. Pagganyak:

    &aalaga ba ang mga pook tula" ng mga park# at pook)piknikan$ +akit$Ano ang maaaring mangyari kapag ang mga pook na ito ay nanatiling marumi at

    in"i maayos$%. Pagaa%adPag&aakay: Anu)ano ang mga pook na ipinakikita sa mga larawan. Ano ang tawag sa mga pook

    na ito$ +akit ang mga pook na ito ay itinuturing na pook pampubliko$

    $. Pagaa%a&:2apat ba silang panatiliing malinis$ +akit$

    Anu)ano ang mga "apat gawin upang mapanatiling malinis ang mga pook)piknikan$Pak#$ Kaly#$ Atbp.

    D. Pagaa'a&:Pumunta kayo sa Lun#ra Park. &aglatag kayo ng pi-ni- -lot at "oon kumain.nakita mo

    ang kasama mong batang itinatapon na lamang kung saan)saan ang mga balat ng pagkain.Ano ang "apat mong gawin$

    IV. Pag&a&aya:Piliin ang titik ng tamang sagot.

    1. Kapag nasa pampublikong sasakyan "apat na:a. sulatan ang san"alan ng mga upuanb. iwasan ang pagsira ng mga upuan

    -. maupo sa paraang makapagbibigay ng kasiyaan sa sarili.%. Kapag nasa pook pampubliko "apat na:

    a. iwasan ang pag)ii at pag"ura.b. umii kait saan kapag nakaram"am ng pag)ii.-. "umura sa lugar na walang nakakakita.

    V. (asunduan:umupit ng mga larawan na ipinakikita ang pangangalaga sa mga lugar na pinagkukunang

    yaman.

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    12/32

    December 1, 2015 T%ursday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin: Napapatay ang apoy bago iwan ang lugar piknikan/kampingan.

    II. Paksang Arain

    Paksa : Pangangalaga sa mga likas na pinagkukunang)yamanSanggunian. : ELC 1.1 EKAWP V, pa. >Kagamitan : Larawan

    III.Pamamaraan:A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:Pagbigayin ang mga bata ng pinagkukunang yaman.

    #. Paninang na !a"ain1. Pagganyak:

    ,tanong sa kanila kung anu)ano ang mapapansin nila sa mga lugar na

    piknikan/kampingan.

    %. Paglalahad ng sitwasyon:Nagkamping ang mga +oy ,skaut sa Paaralang +arangay ng +ula-an. Pumunta sila

    sa isang gulo" na maraming nakatanim na mga puno! nilinisan nila ang paligi"! at sakasila nagan"a ng paglulutuan ng kanilang panangalian. Pagkaluto! pinatay nila angapoy.

    *. Pagtalakay:ama ba ang ginagawa ng mga iskaut$+akit kailangang patayin ang apoy sa lugar kampingan$Ano ang "apat nating gawin upang mapangalagaan ang mga lugarpiknikan/kampingan$

    $. Pagaa%a& 6Pa'agbigayin7Paano pangangalagaan ang mga lugar piknikan/kampingan$

    IV. Pag&a&aya:+asain ang mga sitwasyon at piliin ang "apat isagawa upang mapangalagaan ang mga

    likas na pinagkukunang yaman$1. Nagkamping kayong magkakaklas# at mayroong kayong ginagawang siga. Ano ang "apat

    ninyong gawin bago lisanin ang lugar$a. Patayin ang apoy bago iwan.b.

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    13/32

    Pangangalaga sa mga likas na pinagkukunang)yaman

    Paksa : Kalusugan

    Sanggunian. : ELC 1.1 EKAWP V pa. >

    Kagamitan : Larawan

    III.Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    ungkol sa paglilinis ng ating mga bakuran at pook pambayan.

    #. Paninang na !a"ain1. Pagganyak:

    a. &agpakita ng mga larawan ng mga kayamanan natin sa ilog at mga "agat.

    b. ,tanong kung paano natin mapangangalagaan ang mga kayamanan sa "agat.

    -. &aalaga ba ito sa ating pamumuay$

    %. Paglalahad ng kuwento: ,paliwanag ang kaulugan ang ugaling pagtutulungan at pakikipag)isa na may

    kinalaman sa pag)aalaga ng yamang "agat. ,laa" ang kuw#nto.*. Pagtalakay:

    alakayin ang kw#nto ukol sa pangangalaga ng mga yamang ilog at karagatan.

    $. Pagaa%a&:

    Ano ang "apat nating gawin upang mapangalagaan ang ating mga ilog at karagatan.

    D. Pagaa'a&:

    Ang baay ninyo ay malapit sa tabing "agat. Nakita mo na pinupukol ng mga bata ang

    mga is"a. Ang mga ipinamumukol nila ay mga baton a binabalutan ng pap#l. ama ba ang

    ginagawa nila$Ano ang "apat mong gawin$

    IV. Pag&a&aya:

    Lagyan ng ts#k 34 ang mga bagay na "apat gawin.

    6666666 1. Panatiliing malinis an gating mga ilog at karagatan.

    6666666 %.

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    14/32

    anuary *, 2014 -nday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Sumusuno" sa mga tuntunin at patakaran tungkol sa paggamit ng pinagkukunang)yaman.

    II. Paksang Arain

    Pangangalaga sa mga likas na pinagkukunang)yaman

    Paksa : KalusuganSang. : ELC 1.1 EKAWP V pa. >

    K.agamitan : tsart

    III. Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    Anu)ano ang mga paraan ng matalinong pangangalaga ng likas na pinagkukunang yaman$

    #. Paninang na !a"ain

    1. Pagganyak:

    Pag)aralan ang mga larawang ipakikita ng guro.

    Anu)ano ang mga maaaring mangyari o sani ng in"i pagsuno" sa mga tuntunin tungkol sa

    paggamit ng pinagkukunang yaman

    %. Paglalahat:a. Pagpangkat)pangkat at pagsaliksik o pagtukoy sa mga tuntunin at patakaran tungkol sa

    paggamit ng pinagkukunang)yaman sa pamamagitan ng pangkatang pagtatalakay opagbabaaginan ng mga kuro)kuro! kaalaman at karanasan.

    b. Pagtatala sa mga impormasyon o kaisipan.-. Pangkatang pag)uulat sa mga naitalang impormasyon o kaisipan.

    *. Pagtalakay:

    1. Anu)ano ang mga tuntunin at patakaran tungkol sa paggamit ng pinagkukunang)yaman$

    %. +akit kailangang sun"in ang mga patakarang ito$

    *. Anu)ano ang mga kabutiang mai"u"ulot ng pagsuno" sa mga patakarang ito$

    $. Pagaa%a&:

    1. +akit kailangan na magtak"a ng mga tuntunin/patakaran sa pangangalaga at paggamit ngpinagkukunang)yaman.

    %. +ilang isang mabuting mamamayan ano ang "apat moang gawin upang pangalagaan ang

    pinagkukunang)yaman$

    D. Pagaa'a&:

    ,kaw ang may)ari ng isang trosoan o logging in"ustry. Anu)ano ang mga tuntunin ang "apat

    mong sun"in$

    IV. Pag&a&aya:

    Piliin ang titik ng tamang sagot.

    1. Kapag may nakita kang babala sa isang pook na pinagkukunang)yaman. Ano ang "apat mong gawin$

    a. uwag pansinin ito

    b. sun"in ang inuutos nito

    -. suwayin o labagin ang pinag)uutos nito.

    %. Ano ang maaaring bunga ng in"i pagsuno" sa mga tuntunin at patakaran tungkol sa paggamit ng

    pinagkukunang yaman$

    a. tuluyang pagkawasak o pagkasira ng pinagkukunang yaman

    b. kalutasan sa suliraning pang)#konomiya ng bansa.

    V. (asunduan:

    Sumulat ng talata tungkol sa pangangalaga ng ating likas na yamang "agat.

    anuary *, 2014 -nday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Naiiwasan ang paggamit ng "inamita sa pangingis"a

    II. Paksang Arain

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    15/32

    Pangangalaga sa mga likas na pinagkukunang)yaman

    Paksa : Kalusugan

    Sanggunian. : ELC 1.1 EKAWP V, pa. >

    Kagamitan : Larawan

    III.Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    Anu)ano ang mga alimbawa ng mga tuntunin at patakaran tungkol sa paggamit ng

    pinagkukunang)yaman ng "apat sun"in.#. Paninang na !a"ain

    1. Pagganyak:

    Ano ang palagay ninyo ang maaaring mangyari kapag ang mga mangingis"a ay

    patuloy na gumagamit ng "inamita sa pangingis"a

    %. Paglalahad:1. Pag)aaral sa mga larawang ipakikita ng guro.%. Pag)usapan ang mga larawang ito.

    *. Pagtalakay:

    1. Anong paraan ng paggamit ng mga pinagkukunang yaman ang ipinakikita sa bawat

    larawan$

    %. Anu)ano ang mga wastong paraan ng paggamit ng pinagkukunang yaman tula" ng

    karagatan$

    $. Pagaa%a&:

    +ilang isang mabuting mag)aaral! ano ang "apat mong gawin upang pangalagaan ang

    ating kapaligiran$

    D. Pagaa'a&:

    ,kaw ay isang mangingis"a. Paano mo maipakikita ang wastong paraan ng paggamit ng

    karagatan.

    IV. Pag&a&aya:

    Sumulat ng mga wastong paraan ng paggmit ng karagatan bilang pinagkukunang)yaman.

    V. (asunduan:

    &agsulat ng "ayalogo o usapan tungkol sa pagpapakita ng wastong paraan ng paggmit ng

    karagatan bilang pinagkukunang yaman 3*)> tauan4 pamagatan ito na: 'Pangalagaan ang

    Karagatan(

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    16/32

    anuary 5, 2014 Tuesday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Naiiwasan ang pagputol ng mga batang punong kaoy sa kagubatan.

    II. Paksang ArainPangangalaga sa mga likas na pinagkukunang)yaman

    Paksa. : Pag)ayon sa kapaligiran

    Sanggunian. : ELC 1.*.%! EKAWP V pa. 9

    Kagamitan : Larawan

    III.Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    Ano ang mga wastong paraan ng paggamit ng pinagkukunang yaman tula" ng

    karagatan$#. Paninang na !a"ain

    1. Pagganyak:

    Ano sa palagay ninyo ang maaaring mangyari kapag patuloy na ipaputol ang mga

    punong kaoy sa kagubatan$

    %. Paglalahad ng sitwasyon:Pag)aaral sa mga larawang ipinakikita ng guro.Pag)usapan ang mga larawang ito.

    *. Pagtalakay:

    Anong paraan ng paggamit ng mga pinagkukunang)yaman ang ipinakikita sa bawatlarawan$

    Anu)ano ang mga wastong paraan ng paggamit ng pinagkukunang)yaman sa bawatlarawan$

    &agbigay ng mga kabutiang ibinibigay ng ating kagubatan$$. Pagaa%a&:

    Paano mo matutulungang mailigtas ang nakakalbo nating kagubatan$

    D. Pagaa'a&:

    ,kaw ay isang mamumutol ng torso. Paano mo maipapakita ang wastong paraan ng

    paggamit ng kagubatan$

    IV. Pag&a&aya:

    Sumulat ng mga wastong paraan ng paggamit ng kagubatan bilang pinagkukunang)yaman.

    V. Takdang Arain:

    &agsulat ng sanaysay tungkol sa wastong paraan ng paggamit ng karagatan bilang

    pinagkukunang)yaman! pamagatan ito ng: 'Ating Kagubatan! Pangalagaan(.

    anuary 4, 2014 )ednesay

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Nagkukusang sumali/lumaok sa mga gawaing pansibiko gaya ng 'Cl#an an" r##n(.

    II. Paksang ArainKarunungan tungo sa maunla" na buay

    Paksa. : KatotoananSang. : ELC 1.1.1 EKAWP V pa. BKagamitan: Larawan ng malinis at maayos na kapaligiran! tsart.

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    17/32

    III. Pamamaraan:A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:Anu)ano ang mga wastong paraan ng paggamit ng pinagkukunang yaman! tula" ng

    karagatan$ Kabun"ukan$

    #. Paninang na !a"ain1. Pagganyak:

    Anu)ano ang mga isyu o suliraning pambansa na nauukkol sa pinagkukunang yaman ng

    Pilipinas$

    %. Paglalahad:Suliranin:

    Ang mag)anak ni &ang Luis ay nakatira sa malapit sa ilog. &arami sa mga kapit)baay nila aynagtatapon ng basura sa ilog. &insan! umulan nang malakas at umpaw ang ilog. &akalipas angilang araw ang pagbaa ay nagkaroon ng #p#"#mya ng sakit na pagtata# at pagsusuka sakanilang lugar. Ang ilan ay namatay at ang iba naman ay naospital. pang in"i na maulit angganitong pangyayari ano ang maaring gawin nina &ang Luis at kanyang kabarangay.

    *. Pagtatalakayan:1. Ano ang nararapat mong gawin kung napapansin mo na marumi at nagkakaroon ng polusyon

    sa inyong pamayanan$%. Ano ang gagawin mo kung may naglulunsa" ng proy#kto sa inyong lugar na may kaugnayan

    sa ikagagan"a ng inyong pamayanan$*. +akit maalaga na lumaok ka sa mga gawaing pansibika$

    $. Pagaa%a&:a. ,paliliwanag ng guro ang kaalagaan ng paglaok sa mga gawaing pansibiko.b. ,tanong kung kaliangan pa bang suulan ka o pilitin para lang lumaok sa ganitong awain at

    bakit$

    D. Pagaa'a&:Sa inyong barangay ay nangangailangan ng kabataang nangunguna para sa kampanya ng Cl#an

    ang r##n. Alam mo sa iyong sariling kaya mong gampanan ito. Ano ang gagawin mo$IV. Pag&a&aya:

    Lagan ng 34 kung nagawa at #kis kung in"i pa.66666 1. Nagtatanim ng puno sa liko" baay.66666 %. Nagsabi sa tatay o nanay na nakitang paggamit ng bawal na gamut ng kapati" o kaibigan$66666 *. Lumaok sa paglilinis tungkol sa nutrisyon$

    V. Takdang Arain,paliwanag sa mga magulang at kapati" ang kaalagaan ng kusang loob na paglaok sa mga

    gawaing pansibiko.

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    18/32

    anuary 11, 2014 -nday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Nagkukusang sumali/lumaok sa mga gawing pansibiko tula" ng gawaing pangnutrisyon.

    II. Paksang Arain

    Paksa : Kaalaman

    Sanggunian. : ELC 1.1.% EKAWP V pa. BKagamitan : mga larawang nagpapakita ng iba=t ibang gawaing pansibiko katula" ng

    gawaing pangnutrisyon.

    III.Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    Paano natin maiwasan ang iba=t ibang uri ng polusyon$

    ula" ng polusyon sa tubig at angin$

    #. Paninang na !a"ain1. Pagganyak:

    +akit maraming batang malnutrisyon sa Pilipinas$ Ano ang masasabi mo sa

    pangnutrisyong suliranin ng bansa$

    %. Paglalahad:Pag)aaral sa mga larawang ipakikita tungkol sa gawain ng samaang pansibikong

    pangnutrisyon.

    *. Pagtatalakayan:

    Ano ang mga gawaing ipinakikita ng bawat larawan$

    2apat ba tayong kusang sumali o lumaok sa mga gawaing pansibiko tula" ng

    gawaing pangnutrisyon$ +akit$

    $. Pagaa%a&:

    +akit kailangang makiisa/makilaok ka sa mga gawaing pansibiko tula" ng

    pangnutrisyon$

    D. Pagaa'a&:

    Nagkasuno" ang proy#ktong pangnutrisyon sa inyong pamayanan! ano ang "apat mong

    gawin$

    IV. Pag&a&aya:

    ,sulat ang mga layunin ng gawaing pansibikong pangnutrisyon at ng mga gawaing

    ginagawa ng mga lumalaok "ito.

    V. &akdang Arain:

    ,guit sa isang pap#l ang mga gawain ng samaang pansibikong pangnutrisyon.

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    19/32

    anuary 12, 2014 Tuesday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Nagkukusang sumali/lumaok sa mga gawaing pansibiko tula" ng 'No to 2rugs(

    II. Paksang Arain

    Karunungan tungo sa maunla" na buayPaksa. : Katotoanan

    Sanggunian : ELC 1.1.1 EKAWP V pa. B

    Kagamitan : larawan

    III.Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    2apat ba tayong kusang sumali o lumaok sa mga gawaing pansibiko tula" ng

    gawaing pangnutrisyon$ +akit$

    #. Paninang na !a"ain

    1. Pagganyak:+akit maraming kabataang nalululonng sa bawal na gamut$ Ano ang masasabi mo sa

    mga suliraning nauukol sa "roga sa bansa$

    %. Paglalahad:,sa ka sa sumali sa proy#ktong 'No to 2rugs( sa inyong pamayanan. &ay nabalitaan

    kang ilan s ainyong mga kaibigan ang gumagamit ng bawal na gamut. Ano ang "apatmong gawin$

    *. Pagtatalakayan:

    1. Paano ka makatutulong sa pagsugpo ng ipinagbabawal na gamut sa inyong

    pamayanan$

    %. Anu)ano kaya ang maaaring mangyari sa atin kung tayo ay malululong sa

    ipinagbabawal na gamot$

    $. Pagaa%a&:

    Pagpapaliwanag ng guro sa kaalagaan ng pagsali sa pansibikong samaan tula" ng:

    'No to 2rugs(

    D. Pagaa'a&:

    Sa inyong paaralan may 'K,2)L,S7 CL+( na naglulunsa" ng gawaing makatutulong sa

    mga kabataan upang mailayo sa paggamit sa ipinagbabawal na gamot. Ano ang "apat

    mong gawin$

    IV. Pag&a&aya:

    ,sulat ang mga layunin ng gawaing pansibikong 'No to 2rugs( at ang mga gawaingginagawa ng mga lumalaok "ito.

    V. Takdan arain

    Sumulat ng isa o "alawang talata tungkol sa pagsali o pakikilaok ng mga kabataang

    katula" mo sa mga gawaing pansibiko sa inyong pamayanan. ula" ng 'No to 2rugs(.

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    20/32

    anuary 13, 2014 )ednesday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Nagkukusang sumali/lumaok sa mga gawaing pansibiko gaya ng 'No to Cil" Abus#(

    II. Paksang Arain

    Karunungan tungo sa maunla" na buay

    Paksa. : gawaing PansibikoSanggunian. : ELC 1.1. EKAWP V pa. B

    Kagamitan : larawan

    III.Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    +ilang mag)aaral! paano ka makakatulong upang masugpo ang ipinagbabawal na

    gamot$

    #. Paninang na !a"ain

    1. Pagganyak:

    a. Pagpapakita ng mga larawan ng karapatan ng bawat batang Pilipino. Pag)usapan angbawat karapatan.

    b. Ano ang inyong masasabi kapag nakikita o naririnig ang 'Cil" Abus#($

    %. Paglalahad:Pagppakita ng ibat ibang larawan tungkol sa gawaing pansibikong 'No to Cil"

    Abus#(.Paano tayo makatutulong upang masugpo ang mga pang)aabuso sa mga kabataan$

    *. Pagtatalakayan:

    1. Ano ang mga gawaing ipinakikita ng bawat larawan$

    %. 2apat ba tayong kusang sumali o lumaok sa mga gawaing pansibiko ng gawaing

    'No to Cil" Abus#($ +akit$

    *. Anu)ano ang mga layunin ng gawaing pansibiko tula" ng 'No to Cil" Abus#($

    $. Pagaa%a&:

    Pagpapaliwanag ng guro sa kaalagaan ng pagsali sa gawaing pansibiko tula" ng 'No

    to Cil" Abus#(.

    D. Pagaa'a&:

    Ang ating lipunan ay naaarap sa suliranin ukol sa 'Cil" Abus#(! bilang isang mag)

    aaral ano ang maaari mong gawin upang makatulong ka sa paglutas ng suliraning ito$

    IV. Pag&a&aya:

    ,sulat ang mga layunin ng gawaing pansibiko tula" ng 'Not to Cil" Abus#(.

    V. (asunduan:

    umawa ng post#r ng mga kabataang tula" mo na ipinakikita ang mga gawaing pansibiko

    sa inyong pamayanan tula" ng: 'No to Cil" Abus#(

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    21/32

    ;nd < =uy 201*anuary 1*, 2014 T%ursday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Nagkukusang tumulong sa pagbibigay ng impormasyon tungkol sa paggamit ng bagay opro"ukto sa paggamit ng mga bagay/po"rukto na may masamang #p#kto sa kalusugan atkapaligiran.

    II. Paksang ArainPaksa. : Karunungan tungo sa maunla" na buay

    Sanggunian. : ELC 1.% EKAWP V pa. D

    Kagamitan : Larawan

    III.Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    Anu)ano ang mga gawaing pansibiko na maaaring salian o laukan ng mga batang

    nasa inyong gulang$

    #. Paninang na !a"ain

    1. Pagganyak:

    Anu)ano ang mga bagay o pro"uktong ginagamit ninyo sa inyong baay$

    %. Paglalahad:Pagpapakita ng "ula)"ulaan tungkol sa isang lalaki na may kaunting sira sa ulo.

    *. Pagtalakay:

    a. Anong kakaibang kilos ang napansin ninyo sa tao$

    b. Ano kaya ang "ailan kung bakit siya nagkaganon$

    -. Kung ikaw ang taong iyon! ano ang iyong gagawin$

    $. Pagaa%a&:

    ,paliliwanag ng guro ang kaalagaan ng pagbibigay ng impormasyon tungkol sa

    paggamit ng pro"ukto na may masamang #p#kto sa kalusugan sa kapaligiran.

    D. Pagaa'a&:

    Nakita mo ang mga batang kaly# na masayang @ masayang lumalangap ng ragbi. Alam

    mo na masamang mai"u"ulot nito sa kanilang kalusugan. Ano ang maaari mong gawin$

    IV. Pag&a&aya:

    Ang iyong ama ay isang magsasaka. Pupunta siya sa buki" upang magbomba ng gamot na

    pamatay kulisap. Ano ang sasabiin mo sa kanya bago siya umalis inggil sa kanyang

    gagawin$ +akit$V. (asunduan:

    ,balita sa Nanay ang inyong napag)aralan. Pagtulungan ninyong sabian nag tatay at kuya

    na masama sa katawan ang alak at paninigarilyo.

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    22/32

    anuary 15, 2014 +riday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Nakatutulong na kusa sa pagbibigay ng impormasyon tungkol sa paggamit ng mgabagay/pro"ukto na may masamng #p#kto sa katusugan at kapatigiran tul" no ins#-ti-i"#s.

    II. Paksang Arain

    Paksa : Karunungan tungo sa maunla" na buaySanggunian. : ELC 1.%.1 EKAWP V pa. D

    Kagamitan : Larawan

    III.Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    Sabiin kung ama o &ali1. &agtai5m! ng basura sa ilog%.

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    23/32

    anuary 1/, 2014 -nday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Nakalalaok nang masigasig sa mga kilusan/kompanya.

    II. Paksang Arain

    Paksa : Karunungan tungo sa maunla" na buay

    Sanggunian. : ELC 1.* EKAWP V, pa. DKagamitan : Post#r tungkol sa mga kilusan

    Larawan ng mga bata na lumaok sa iba=t ibang gawain

    III.Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain:

    1. Balik-Aral Ano ang "apat mong gawin kapag ikaw ay may alam na impormasyon tungkol sa

    paggamit ng mga bagay/pro"uktong may masamang #p#kto sa kalusugan atkapaligiran$

    Anu)ano ang mga alimbawa ng bagay/pro"uktong ito$

    #. Paninang na !a"ain

    1. PagganyakPapayagan ba ninyong ang kalusugan ninyo at ang kapaligiran ay mapinsala "ail sa

    mga bagay o pro"uktong may masamang #p#kto sa kalusugan at kapaligiran$

    %. Pagtatahada. &agpakita sa mga bata ng mga larawan ng mga taong kabilang sa ibaGt)ibang

    samaan o kilusan.b. &agkuw#nto tungkot "ito.

    *. Pagtalakaya. Anong mgag samaaan ang nilaukan ng mga bata$b. Ano ang layunin nila sa paglaok sa nasabing kilusan$-. +ilang kasapi ng isang kilusan! ano ang mga "apat mong gawin$

    $. Pagaa%a&:

    ,paliwanag sa mga bata ang kaalagaan ng masigasig na paglaok sa mga kilusan.D. Pagaa'a&:

    Pagbigayin ang mga bata ng kaalagaan ng paglaok sa mga kilusan.IV. Pag&a&aya:

    &ay paligsaan sa pinakamalinis at pinakamaayos na barangay sa inyong bayan. Pinulongkayo ng kapitan ng barangay at ipinaliliwanag ang "#taly# tungkol sa paligsaan. Paano ka

    lalaok upang manalo ang iyong barangay$

    V. Takdang Arain:

    umawa ng isang post#r o slogan tungkol sa masigasig na paglaok na kilusan/kampanya.,pakita sa Nanay/atay. ,pawasto at lag"aan.

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    24/32

    anuary 1, 2014 Tuesday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Nakalalaok nang rnasigasig sa mga kilusan/kampanya ukol sa wastong paggamit ng mgapro"uktong nakapipinsala o may masamang #p#kto sa tao.

    II. Paksang Arain:Paksa : Karunungan tungo sa maunla" na buay

    Sang. : ELC 1.*.1 EKAWP V, pa. D

    Kagamitan : Larawan

    III.Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    Lagyan ng kung tama at kung mali.66666 1. umamit ng mga nakapipinsalang pro"ukto.66666 %. &agtakip ng ilong at bibig sa pagwiwisik ng gamot sa ayop.66666 *. Singutin ang amoy ng winisik na gamot sa lamok.

    #. Paninang na !a"ain

    1. PagganyakNaka"alo na ba kayo sa mga s#minar ukol sa wastong paggamit ng mga pro"uktong

    nakapipinsata sa tao$%. Pagtatahad

    a. ,laa" ang kuw#ntoAng mga pinuno ng +arangay sa paaralan ay naglilibot sa mga sili")aralan upang

    magpaliwanag sa mga bata ukol sa wastong paggamit ng mga pro"uktongnakapipinsata o may masamang #p#kto sa tao. Sinikap nila na ang laat ng bata aymapaliwanagan.

    *. Pagtalakaya. Sino ang nagsagawa ng pagpapaliwanag sa mga bata$

    b. Ano ang binigyan nila ng alaga sa kampanya$$. Pagaa%a&:

    Ano ang ipinakita nilang magan"ang pagtutong sa mga mag)aaral$D. Pagaa'a&:

    &arami sa mga punla ng palay ni &ang Kiko ay kinain ng mabait na "aga. Ano kaya sapalagay ninyo ang gagawin ni &ang Kiko$

    IV. Pag&a&aya:

    ,sulat kung tama o mali66666 1. Paglaruan ang mga gamot na nakapipinsala sa kalusugan.66666 %. ,tago sa isang sikr#tong tugar ang mga gamot na pamatay sa ayop.66666 *. &akinig sa mga paliwanag ukol sa wastong paggamit ng mga ins#-ti-i"#s.

    66666 .

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    25/32

    II. Paksang Arain:

    Paksa : Karunungan tungo sa maunla" na buay

    Sanggunian. : ELC 1.1 EKAWP V pa. H

    Kagamitan : Larawan

    III.Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    Anu)ano ang mga kilusang ginagawa ng pamaalaan para sa kalinisan$

    #. Paninang na !a"ain

    1. Pagganyak:

    Anu)ano ang mai"u"utot ng wastong "#sisyon sa paobibigay no posisyon o tungkulinng isang tao$

    %. Paglalahad ng Sitwasyon:Nagtatalo ang klas# ni +b. Lop#I kung sino ang "apat magtanim ng mga alaman sa

    paligi" ng paaralan at kung sino ang "apat maglinis. Sabi ng mga lalaki ay sila angmagtatanirn "ail gawaing panlalaki iyon at ang mga baba# ang "apat maglinis "ailiyon ang gawaing pambaba#.

    Ayaw ng mga baba#! gusto nila ay par#)par#o nilang gawin arg pagtatanim atpaglilinis. ,pinatiwanag nila na ang bawat isa ay may tungkuling pagan"ain at linisinang kanilang paligi". Nakinig an" mga lalaki at sama)samang nagtrabao ang laat.

    *. Pagtalakay:

    a. +akit nagtatalo ang klas# ni +b. Lop#I$b. Ano ang "ailan ng mga lalaki sa kanilang pagtatalo$-. Ano ang katwiran ng mga baba# sa kanilang pagtatalo$

    $. Pagaa%a&:

    &aari tayong sumang)ayon sa pasiya ng nakararami kung ito=y nakabubuti sa laat.

    D. Pagaa'a&:

    Ano ang nararapat gawin upang ang tamang "#sisyon ay para sa kabutian ng

    nakararami$IV. Pag&a&aya:

    1. Ano ang nararapat gawin upang makapagbigay ng tamang "#sisyon$

    %. Anong pagpapaalaga ang ipinakikita ng pagtatalo ng mga mag)aaral$

    V. Takdang Arain:

    Sisikapin kong masuri muna nang mabuti ang anumang gawain bago magbigay ng mga"#sisyon.

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    26/32

    anuary 21 2014 T%ursday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Pagsusuri muna nang mabuti bago magbigay ng "#sisyon.II. Paksang Arain:

    Paksa. : &apanuring Pag)iisip

    Sanggunian. : ELC 1.1.1 EKAWP V pa. H

    Kagamitan : LarawanIII.Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    Anu)ano ang "apat nating gawin upang maiwasan ang polusyon sa angin at tubig$#. Paninang na !a"ain

    1. Pagganyaka. Sino sa inyo ang nakagawa ng tira"or$b. +akit kayo gumawa nito$-. Nasisiyaan ba kayong magtira"or ng mga ibon$

    %. Pag-aalis ng sagabal

    ,ns#kto! buto! tira"or*. Pagtatahad

    +asain ang kw#nto Ang ira"or pa.9%. Pagtalakay

    1. Ano ang gagawin ni ?o"rigo sa mga sanga ng bayabas$%. Ano ang sinabi ni 7s-ar sa kanya$*. Nakinig ba si ?o"rigo sa mga sinabi ni Js-ar$

    $. Pagaa%a&:

    Ano ang "apat nating gawin bago gumawa ng "#sisyon$

    D. Pagaa'a&:

    ayo ay makatututong sa magsasaka kung iiwasan natin ang pagpatay ng mga ibon.

    Alam natin na sila ay kumakain ng mga maliliit na ins#ktong sumusira sa mga tanim attumutulong na maikalat ang raga buto no mga tanim.

    IV. Pag&a&aya:

    Pitiin ang titik ng tamang sagot:1. Nasalubong mo ang kaibigan mo na may "alang tira"or. Sinabi niya na gagamitin niya ang tira"or sa

    paguli ng ibon. Ano ang gagawin mo$a. Sasama ka sa kanya sa paguuli ng ibon.b. Kunin ang kanyang tira"or at itapon-. akutin siya na may malaking aas sa mga kaoy.". ,paliwanag sa kanya na ang mga ibon ay kaibigan ng tao.

    %. Paano kayo makakatutong sa mga magsasaka$a.

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    27/32

    anuary 22, 2014 +riday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Sumasang)ayon sa pasiya ng nakararami kung itoGy nakabubuti.

    II. Paksang Arain:

    Paksa : Pasiya Para sa NakararamiSanggunian. : ELC 1.1.1 EKAWP V

    Kagamitan : Larawan ng mga batang nagpupulong

    III.Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    1. Ano ang kaalagaan ng pag"#"#sisyon$%. Naging mo"#lo ka na ba sa isang mabuting "#sisyon$ ,baagi sa laat.

    #. Paninang na !a"ain1. Paglalahad:

    Pagbasa ng kw#nto Ang &anokNaglataka" papunta sa paaralan sina ?#y! Nilo at &ar-o. Napagkasun"uan nilang

    maglaro sa park# bago magpunta sa paaralan. Nang makita ni ?#y ang oras na sampungmiuto na lamang bago mag b#ll para sa ag -#r#mony nagpasya na siya para pumuntasa paaralan.

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    28/32

    anuary 25, 2014 -nday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Nakagagawa ng solusyon batay sa wastong impormasyon.

    II. Paksang Arain:

    Paksa. : Pasiya Para sa NakararamiSang. : ELC 1.% EKAWP V! pp.1

    Kagamitan : Larawan ng mga batang nagpupulong

    III.Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    +akit kabutian ng nakararami ang ating paaalagaan sa pagbibgay ng "#sisyon$

    #. Paninang na !a"ain

    1. PagganyakSaan tayo "apat makakua ng wastong impormasyon tungkol sa isang bagay$

    %. Paglalahad ng GawainAng aralin sa klas# ni +b. ?#y#s ay tungkol sa mga uri ng pataba sa lupa.

    Pinagtatalunan nila kung alin sa mga pataba ang nababagay sa palay.

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    29/32

    anuary 24, 2014 Tuesday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Nakagagawa ng solusyon batay sa wastong impormasyon.

    II. Paksang Arain:

    Paksa. : &apanuring Pag)iisip

    Sang. : ELC 1.% EKAWP V pa. 1Kagamitan : laruang aso! sipi ng suliranin! larawan ng isang aso

    III.Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    Ano ang maaring ilunsa" o itatag laban sa paggawa ng mga bagay o pro"uktong maymasamang #p#kto sa kalusugan at kapaligiran$

    #. Paninang na !a"ain

    1. Pagganyak:

    ungkutin ba nating tingnan ang kabutian o kapakanan ng nakararami$ +akit$

    %. Paglalahad:,pakita ang larawan ng isang aso! pag)usapanPagtangalin ng isang piping patabas ang ilang mga piling mag)aaral. Sisikaping

    maian"a bago pa "umating ang araw ng palabas.

    *. Pagtalakay:

    1. Sino ang tunay na may)ari ng aso$%. Paano ito tratuin ni ony$*. +akit ayaw isauli ni oto ang aso kay ony$

    $. Pagaa%a&:

    Ano ang kaalagaang ipinakikita ng ating ginawa$IV. Pag&a&aya:

    Lutasin ang mga suliranin. ,bigay ang mga naging batayan ng iyong solusyon.a. Kapwa lumapit sa iyo na umiiyak ang "alawa mong pinsan na nag)aangkinan ng isang

    laruan. Alam mo na ito ay kay Ana na walang ingat sa kanyang gamit. At ngayon ay napulotni +#tty na masinop. Kanino mo ito ibibigay$ +akit$ Ano ang iyong gagawin upang walangmag"am"am na sino man$

    b. Nagkagalit sina P#p# at Lito. Naunag magamon ng away si Lito "ail sinabi ni +oy sakanya na in"i kapani)paniwala ang matataas na marka ayon kay Lito. Nauwi sa malakingaway ang laat. Sino sa kanila ang may kasalanan$ +akit$

    V. (asunduan:

    3+uuin mula sa mga mag)aaral41. Pag)aralan munang mabuti ang suliranin bago gumawa ng pasiya.%. Alamin muna ano mga kanilang impormasyon bago gumawa ng solusyon.

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    30/32

    anuary 2, 2014 )ednesday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    ,sinasaalang)alang ang kapakanan ng mga ap#kta"o sa paggawa ng pasiya.

    II. Paksang Arain:

    Paksa. : Pagsaalang)alang sa kapakanan ng nakararamiSanggunian. : ELC 1.1.1 EKAWP V, pa. 1

    Kagamitan : Larawan

    III.Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    Anu)ano ang ginagawa ninyo para mapalinis ang lugar na tinitiran ninyo$#. Paninang na !a"ain

    1. Pagganyak

    a. Anu)ano ba ang rnga sakit na kumakalat sa inyong Lugar$b. Ano ang naging sani nito$%. Pag-aalis ng sagabal

    Polusyon*. Paglalahad

    Pag)aralin natin ngayon ang mabuting gawain ng isang mamamayan upang magingmalinis at maayos ang kanyang kapaligiran.

    . PagtatalakaySa pamamagitan ng kw#nto! alamin ang "alawang uri ng polusyon at ang #p#kto nito

    sa atin$>. Paglalahat

    Ang polusyon sa angin at tubig ay maiiwasan kung iiwasan "in ang pagtatapon ngbasura at mga patay na ayop sa tubig o saan mang bakant#ng lugar.

    $. Pang"akas na !a"ain:

    1. PaglalapatPagtapon o paglagay ng mga "umi at mga patay na ayop sa butas o basuraan.

    IV. Pag&a&aya:

    Sagutin an" mga sumusuno":1. Anu)ano ang posibl#ng #p#kto no polusyon sa angin at tubig$%. Anu)ano ang kakalat na sakit kung marumi ang kapaligiran$*. Ano ang mangyayari kung tinatambakan ang "aanan no tubig ng mga basura$

    V. (asunduan:3+uuin muta sa mga mag)aaral. 41. Pag aralan munang mabuti ang suliranin bago gumawa ng pasiya.%. Alamin rnuna ang mga kanilang impormasyon bago gumawa ng solusyon.

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    31/32

    anuary 2/, 2014 T%ursday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Nakapagbibigay ng wasto at angkop na pasiya.

    II. Paksang Arain:

    Paksa. : Wastong Pagpapasya

    Sanggunian. : ELC 1.1.1 EKAWP V pa. 1

    Kagamitan : Larawan

    III.Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    Ano ang ginawa ni El#na upang makagawa ng solusyon batay sa wastongimpormasyon.$

    #. Paninang na !a"ain

    1. PagganyakAno ang pakiram"am mo kapag ikaw ay naging makatwiran batay sa wastong

    impormasyon$

    %. Paglatahad ng GawainSa klas# ni ng. CruI! ang mga batang nasa ika)anim na baitang ay may pulong na

    ginaganap tungkol sa gagawing palabas na may kaugnayan sa pag"iriwang ng Linggong Wika. Ang unang pangkat ay nagmungkai na sayaw ang gagawin nila! ng isangpangkat naman ay mag"u"ula)"ulan samantalan ang ibang pangkat ay nagpasyangtumul. Ngunit ang mga batng nasa ika)anim ay kailangang magan"og ng isang bilangtamang at ito ay isang "ula)"ulaan. 88&anwal ng uro pa.B%

    *. Pagtatatakay1. Anong pag"iriwang ang pinagan"aan ng mga batang nag)aaral sa ika)anin na

    baitang$%. Anu)anong palabas ang iminungkai ng bawat pangkat$*. Anong palabas ang pinagan"aan ng klas#$ +akit$

    $. Pagaa%a&:

    Paano ipinakikita ni E0r#n aug kanyang pagiging pantay sa pagbibigay ng pasya$D. Pagaa'a&:

    ,pinagbilin ng guro na ilista niya ang mga maiingay sa klas#. Nagkataon na angnamumuno sa pag)iingay ay b#st 0ri#n" niya. Ano ang kanyang gagawin$

    IV. Pag&a&aya:

    Anong pagpapaalaga ang ipinakita ni E0r#n bilang pangulo ng klas#$

    V. (asunduan:

    Sumulat ng karanasan na ipinakikita mo ang pagiging pantay sa pagbibigay ng pasya.

  • 7/25/2019 Lesson Plan in Gmrc Updated

    32/32

    anuary 2, 2014 +riday

    V 3 12: 00 12:30

    I. Layunin:

    Naipapakita ang pagiging makatwiran at pantay sa pagtingin sa pagbibigay ng pasiya.

    II. Paksang Arain:

    Paksa. : &akatwirang PagpapasyaSanggunian. : ELC 1.1.1 EKAWP V pa. 1

    Kagamitan : Larawan

    III.Pamamaraan:

    A. Panimuang !a"ain

    1. Balik-aral:

    Ano ang mabuting "ulot ng pagsasabi ng katotoanan sa iyong kapwa#. Paninang na !a"ain

    1. Pagganyak,laa" ang isang kaisipan at ipaliwanag ito sa mga bata.

    %. Paglalahad,laa" ang isang maikling kw#nto:&agpasiya Ka

    Si 2iana ay li"#r ng grupo ng mag)aaral sa