7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 1/45
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 2/45
Banghay-Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao
SESYONG PATNUBAY sa Modyul 1: Ang mga Katangian ng
Pagpapkatao
Mga Layunin:
Sa modyul na ito inaasa!ang maipamamalas mo ang sumusunod na kaalaman
kakaya!an at pag"una#a:
1.1. Natutukoy
1.2. Mga Proseso
1.3.
Apat na Tema
1.4.
Pitong Pangunahing Pagpapahalaga (Core Values)
1.. Mga Teorya na !atayan ng mga Pamamaraan sa Pagtuturo at Pagkatuto
1.".
Ang Pilosopiya ng #sP
2. Naipamamalas ang pagkauna$a at pagkatuto sa tamang paggamit ng %a&ay sa'urikulum
Mga Kagamitan: puting papel pule ng !alangkas 'onsept$al para sa #sPmanila papers masking tape %a&ay sa 'urikulum para sa ikala$ang &aitang
Ta$g%t na Gagamit: pangkat ng tagapagsanay sa rehiyon at *i&isyon para sapagsasanay ng mga guro sa +kala$ang !aitang
Nakalaang O$as: 1 oras
Panimula:
Ang #*ukasyon sa Pagpapakatao (#sP) ay isang mahalagang aralin na naglalayonglinangin at paunlarin ang pagkataong etikal ng mag,aaral. Nilalayon *in nito na ga&ayan
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 3/45
ang mag,aaral na mahanap-matagpuan ang ka&uluhan ng kanyang &uhay at ang papelniya sa lipunang Pilipino upang maki&ahagi siya sa pagtatayo ng pamayanang pinaiiralang katotohanan kalayaan katarungan at pagmamahal.
pang maipamalas ito kailangang taglay niya ang limang pangunahingkakayahan/ pag-unawa, pagninilay, pagsangguni, pagpapasya at pagkilos. Ang mgapangunahing kakayahang ito ay makikita sa mga prosesong alamin-isaisip isaga$aisapuso isa&uhay at su&ukin na inaasahang matutuhan ng mga mag,aaral sa simula samurang e*a*.
Ang mga pangunahing kakayahang ito ay nililinang sa apat na tema/ 1) Pananagutang
Pansarili at Pagiging Kasapi ng Pamilya, 2) Pakikipagkapwa-tao, 3) Pagmamahal sa Bansa
at Pakikibahagi sa Pandaigdigang Pagkakaisa, at 4) Pananalig sa Panginoon at
Preperensya sa Kabutihan. Ang mga temang ito ay nakasani& sa lahat ng &aitang mulauna hanggang ikaanim na &aitang.
Ga#ain:
1& Pangganyak ' Panimulang Ga#ain
a.
0imulan ang sesyon sa pagtanong sa mga kalahok ng sumusuno*/
a.1. Ano ang kai&ahan ng Tao sa (ayop
a.2. !akit sila tao at &akit sila hayop
&. +pakita ang *iagram na nasa i&a&a.
. !a$at kalahok ay guguhit o maglalara$an sa puting papel ng taong MANN%MA%PA'ATA at taong 5+,MANN% MA%PA'ATA. +*i*ikit ang mga ito sa manilapaper o artolina.
)& Ga#ain 1
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 4/45
Paksa/ Pagkilala at Paglinang ng !alangkas 'onsept$al para sa #*ukasyon saPagpapakatao (#sP)
'agamitan/ pule ng !alangkas 'onsept$al para sa #sP manila papers masking tape
Mga %a$ain/ (16 minuto)
a. Pagpapangkat Pangkat. 7atiin ang mga kalahok sa apat na grupo.
&.
Pumili ng tagapagsalita o li*er sa grupo at tagapagtala.
.
!igyan ang &a$at isang grupo ng en8elope na may pule ng !alangkas 'onsept$alna kanilang &u&uuin.
*. Pa&igyang,kahulugan ang nilalaman ng !alangkas 'onsept$al/
nang pangkat , gitnang &ahagi at unang layer ng &alangkas
!kalawang pangkat , ikala$a at ikatlong layer ng &alangkas
!katlong pangkat , itaas na &ahagi ng &alangkas !kaapat na pangkat , i&a&ang &ahagi ng &alangkas
e.
Magkaroon ng pala&unutan kung sinong grupo ang magiging una ikala$a ikatlo atikaapat na pangkat.
9. Magtalakayan at maghan*a sa pag,ulat sa harapan.
Pagsusuri/ (16 minuto)
a.
+pasagot ang mga tanong/
a.1. Ano,ano ang pagkakai&a at pagkakapareho ng inyong mga *isenyo 0aan kayonagkakai&a at saan kayo nagkakapareho (+sulat ang lahat ng sagot sa pisara omaaaring gumamit ng meta ar*s)
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 5/45
a.2. !akit may pagkakai&a at may pagkakapareho ang mga 9rame$ork na naga$a atnaipaskil sa pisara
&. !akit naii&a ang inyong *isenyo sa 9rame$ork ng C !anggitin ang&atayan at pinagsanggunian.
Paghahala$/ (1 minuto)
a. Pagpapali$anag hinggil sa/
a.1. :rame$ork na gina$a ng mga kalahok (yung naproseso na).
a.2. :rame$ork ng C na ang tutunguhin ay ang !atayang Teorya at Pilosopiya.+suno* kaaga* ang 'ompetensiya at &igyan ng kaugnayan ang mga :rame$ork at %a&ay
'ompetensiya.
a.3. Paglalagom ng ka&uuan ng proseso. 'ung may gagamiting po$erpointpresentation gamitin ito nang ma&ilisan su&alit maiintin*ihan at mali$anag.
Paglalapat/ (16 minuto)
1.
0umulat ng isang maikling sanaysay sa iyong ;ournal hinggil sa kai&ahan ng
asignaturang #sP sa i&ang *isiplina.
2.
%uma$a ng leture,*emo sa #sP kung haharap ka na sa iyong mga sasanaying mgaguro sa ikala$ang &aitang.
Pang#akas
Ang #*ukasyon sa Pagpapakatao ay isang asignaturang napakahalga upang ga&ayan ang&a$at mag,aaral na magpasya at kumilos ng may pananagutan tungo sa ka&utihangpanlahat.
<ayunin nito na matutuhan ng mga mag,aaral ang tunay na kahulugan ng pagpapakatao.
Ang hamon sa ating mga sarili &ilang mga guro magulang tagamasi* at sa lahat ay angpatuloy na pagga&ay at pagiging ma*elo sa mga mag,aaral para patuloy nilang taglayin
ang kanilang natutuhan.
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 6/45
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 7/45
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 8/45
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 9/45
1 o9 4
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 10/45
Banghay aralin sa edukasyon sa
pagpapakatao 8 unang araw
17,981 views
0hare
<ike
5o$nloa*
Jenny Rose Basa
, Teacher
Follow
3 16 0
Pu&lishe* on =un 3 2614
1 Comment
12 Likes
Statistics
Notes
Post
+mel*a :rania at 0aint Aloysius %onaga Parohial 0hool
thank you 9or sharing /)
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 11/45
> months ago
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 8 unang araw
1. !anghay Aralin sa #*ukasyon sa Pagpapakatao > (nang Ara$) !&. =enny ose 0.!asa +. ?unit +++ Mga Pagpapahalagang !irtu* sa Pakikipagkap$a Paksa Pasasalamatsa %ina$ang 'a&utihan ng 'ap$a 0anggunian !ognot . M. et al. (2613).#*ukasyon sa Pagpapakatao (+kala$ang !aitang). Pasig City/ Vi&al Pu&lishing +n.'agamitan Makukulay na papel kartolina ++. Mga <ayunin A. Mga 'asanayangPampagkatuto 'P1. Natutukoy ang mga &iyayang natatanggap mula sa ka&utihang,loo& ng kap$a at mga paraan ng pagpapakita ng pasasalamat. 'P2. Nasusuri angmga halim&a$a o sit$asyon na nagpapakita ng pasasalamat o ka$alan nito. 'P3.Napatutunayan na ang pagiging mapagpasalamat ay ang pagkilala na angmaraming &agay na napapasaiyo at malaking &ahagi ng iyong pagkatao ay nagmulasa kap$a na sa kahuli,hulihan ay &iyaya ng 5iyos. 7in*i ito naglalayong &ayaran opalitan ang ka&utihan kun*i ga$in sa i&a ang ka&utihang natatanggap mula sakap$a. +to ay ka&aligtaran ng entitlement mentality isang panini$ala o pag,iisip na
anumang inaasam mo ay karapatan mo na *apat &igyan ng *agliang pansin. 'P4.Naisasaga$a ang mga angkop na kilos na nagpapakita ng pasasalamat. !. Mga<ayunin sa Pagtuturo o Pampagkatuto 1. Naiisa,isa ang mga &iyayang natatanggapmula sa kagan*ahang,loo& ng kap$a at ang mga paraan ng pagpapakita ngpasasalamat. 2. Naipapakita ang mga halim&a$a o siy$asyon ng ka$alan ngpasasalamat. +++. Paunang Pagtataya Panuto/ +sulat ang salitang TAMA kung $astoang isinasaa* ng pangungusap. 'ung mali naman ang isinasaa* ng pangungusapi$asto ang salitang nagpamali *ito. 1. Ang entitlement mentality ay isang panini$alao pag,iisip na anumang inaasam mo ay karapatan mo na *apat &igyan ng *agliangpansin. 2. Ang pag,alala sa kaara$an ng taong tumutulong sa iyo upang maipakitaang pagmamahal at pagpapahalaga sa kanya ay isang ga$ain ng pasasalamat sa
loo& ng paaralan. 3. Ang &irut* ng pasasalamat ay ga$ain ng kaloo&an.
2. 4. Ang pagiging a&usa*o sa kap$a sa paghingi ng tulong ay isang halim&a$a ngentitlement mentality. . Ang pagsasa&i ng pasasalamat ngunit salat sa ga$a aymaling paraan ng pagpapakita ng pasasalamat. Mga Tamang 0agot/ 1. Tama 2. Tahanan 3. Tama 4. 'a$alan ng pasasalamat . Tama +V. Mga %a$ain sa Pagtuturo atPampagkatuto A. Pagtuklas ng 5ating 'aalaman Panuto/ Magpapakita ang guro ngmga @Puso ng Pasasalamat. 0a loo& ng mga @Puso ng Pasasalamat ma&a&asa angmga ka&utihan at kagan*ahang,loo& na ipinakita ng kap$a. +&i&igay ng mga mag,aaral ang mga &iyayang kanilang natatanggap at ang kanilang mga paraan ngpagpapakita ng pasasalamat kaugnay *ito. Minahal at +naruga ka ng iyong mgamagulang Tinulungan ka ng iyong kapati* sa pagga$a ng proyrkto !inati ka ng iyong
mga magulang sa iyong kaara$an. !inigyan ka ng iyong kai&igan ng regalo noongpasko. 5inala$ ka ng mga kamag, aral mo noong may sakit ka.
3. Mga Tanong/ 1. Ano,ano ang iyong natuklasan tungkol sa pasasalamat 2. Ano,anoang mga paraan ng pagpapakita ng pasasalamat 3. !akit mahalaga angmagpasalamat Ano ang nagaga$a nito sa ating kap$a !. Paglinang ng mga'akayahan 'aalaman at Pag,una$a Panuto/ 1. 7ahatiin ang klase sa limangpangkat. +papakita ng &a$at pangkat ang mga halim&a$a o sit$asyon ng ka$alanng pasasalamt sa pamamagitan ng pagsasa*ula nito. Ang kinata$an ng &a$atpangkat ay &u&unot ng sit$asyon na kanilang isasa*ula. Narito ang mga sit$asyon
na nagpapakita ng ka$alan ng pasasalamat/ • Paglimot ng anak sa sakripisyo ng
magulang.•
+nuna ang pagnono&yo o pag,aasa$a kaysa responsi&ili*a* sa pamilya.• 7in*i pagpapakita ng pasasalamat sa isang kai&igan matapos tulungan sa
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 12/45
pagga$a ng proyekto. • 7in*i pag,iingat sa mga regalong i&inigay ng kai&igan o
taong malapit. • <aging nagpapasalamat sa mga taong tumutulong kahit na hin*i
&ukal sa kaloo&an. 2. Pagkatapos ng sit$asyong nagpapakita ng ka$alan ngpasalamat *u*ugtungan ito ng mga mag,aaral sa pamamagitan ng pagpapakita ngmga solusyon o tamang pamamaraan ng pagpapakita ng pasasalamat sa
ka&utihang,loo& ng kap$a. 3. !i&igyan lamang sng sampung minuto (16) ang mgamag,aaral upang pag, usapan ang ga$aing nakaatas sa kanila samantalang limangminuto () naman upang ipakita sa klase ang kanilang *ula. Pamantayan saPaglinang ng mga kakayahan kaalaman at pag,una$a 'raytirya Puntos rihinali*a*at pagiging malikhain 3B Naipapakita nang mahusay ang paksa ng ga$ain 3BPagtapos sa itinak*ang oras 36B 'a&uuan 166B
4. Mga Tanong/ 1. Paano ipinakita sa &a$at sit$asyon ang pagsasa&uhay ngpasasalamt sa ka&utihang gina$a ng kap$a 2. Ano ang ka&utihang *ulot ngpagiging mapagpasalamat 3. 0a iyong palagay ika$ &a ay isang taong marunongmagpasalamat Paano mo nasa&i 4. Nais mo &ang isa&uhay rin ang pagigingmapagpasalamat !akit . Paano mo maipapakita ang iyong pasasalamat sa i&ang
tao V. Tak*ang Aralin Panuto/ !ilang paghahan*a sa susuno* na aralin &asahin atpag,aralan ang paksang @Pasasalamat sa 'a&utihang %ina$a ng 'ap$a sa#*ukasyon sa Pagpapakatao > (Mo*yul) pahina 23,24.
Recommended
<ea*ership :un*amentals
0ales 0kills :un*amentals
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 13/45
#ntrepreneurship :un*amentals
!anghay aralin sa e*ukasyon sa pagpapakatao
ella&oi
!anghay aralin sa e*ukasyon sa pagpapakatao i8
=enny ose !asa
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 14/45
!anghay aralin sa e*ukasyon sa pagpapakatao > ikala$ang ara$
=enny ose !asa
D5emo TeahingE 5esigne* <esson Plan in Values #*uation 9or Teahers , #*u3
Tan 5enise
' to 12 , %ra*e > #*ukasyon sa Pagpapakatao <earner Mo*ule
Nio %rana*a
5etaile* <esson Plan
an*y !autista
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 15/45
A *etaile* lesson plan in 8alues
!enkmar !entayo
#nglish
#spaFol
PortuguGs
:ranHais
5eutsh
A&out
5e8 I AP+
!log
Terms
Pri8ay
Copyright
0upport
<inke*+n Corporation J 261"
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 16/45
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 8
1. !anghay Aralin sa #*ukasyon sa Pagpapakatao >
+. ?unit +++ Mga Pagpapahalagang !irtu* sa Pakikipagkap$a Paksa Pasasalamat sa%ina$ang 'a&utihan ng 'ap$a 0anggunian !ognot . M. et al. (2613).
#*ukasyon sa Pagpapakatao (+kala$ang !aitang). Pasig City/ Vi&al Pu&lishing +n
. 'agamitan Makukulay na papel kartolina
++. Mga <ayunin A. Mga 'asanayang Pampagkatuto
'P1. Natutukoy ang mga &iyayang natatanggap mula sa ka&utihang,loo& ng kap$aat mga paraan ng pagpapakita ng pasasalamat.
'P2. Nasusuri ang mga halim&a$a o sit$asyon na nagpapakita ng pasasalamat oka$alan nito.
'P3. Napatutunayan na ang pagiging mapagpasalamat ay ang pagkilala na angmaraming &agay na napapasaiyo at malaking &ahagi ng iyong pagkatao ay nagmulasa kap$a na sa kahuli,hulihan ay &iyaya ng 5iyos. 7in*i ito naglalayong &ayaran opalitan ang ka&utihan kun*i ga$in sa i&a ang ka&utihang natatanggap mula sakap$a. +to ay ka&aligtaran ng entitlement mentality isang panini$ala o pag,iisip naanumang inaasam mo ay karapatan mo na *apat &igyan ng *agliang pansin.
'P4. Naisasaga$a ang mga angkop na kilos na nagpapakita ng pasasalamat.
!. Mga <ayunin sa Pagtuturo at Pampagkatuto
1. Naitatalakay nang may katalinuhan ang paksang pasasalamat sa gina$angka&utihan ng kap$a.
2. Nakasusulat ng isang talumpati na naglalaman ng mga taong nais pasalamatanat mga paraan kung paano mapapasalamatan ang kap$a.
. +++. Mga %a$ain sa Pagtuturo at Pampagkatuto
A. Pagpapalalim Tatalakayin ng guro ang paksang @Pasasalamat sa %ina$ang'a&utihan ng 'ap$a.
!. Pagsasa&uhay ng mga Pagkatuto Panuto/ 'ung ika$ ay &i&igyan ng pagkakataon
na mag&igay ng isang talumpati ng pasasalamat sino,sino kaya ang gusto mongpasalamatan
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 17/45
0a isang papel &umuo ng isang talumpati na naglalaman ng mga taong gusto mongpasalamatan. +sulat *in kung paano sila naging parte ng &uhay at nakatulong upangika$ ay ma&uhay nang maayos. Maghan*a para sa talumpati sa harapan ng klase.
+V. Pagtataya Panuto/ 0a isang &uong papel sagutin ang mga sumusuno* nakatanungan.
1. Para sa iyo ano kaya ang implikasyon ng entitlement mentality sa sarili at sapamahalaan
2. Paano nalala&ag ng entitlement mentality ang &irtu* ng pasasalamat
V. Tak*ang Aralin Panuto/ %uma$a ng tatlong liham para sa i&aKt i&ang tao sa iyongpaligi* na nais mong pasalamatan. +sulat ito sa stationary at i&igay sa kanila.
0umulat ng repleksyon patungkol sa liham na gina$a.
Mga Paraan ng Pagpapakita ng Pasasalamat Magpa*ala ng liham sa taong naispasalamatan Mag&igay ng yakap at tapik. Magpasalamat sa &a$at ara$ Magkaroon
ng rit$al na pasasalamat %uma$a ng ma&uti na $alang hinihintay na kapalitMag&igay ng munti o simpleng regalo
Tan*aan NatinL Ang ka$alan ng pasasalamat ay nasasalamain sa entitlementmentality. Ang entitlement mentality isang panini$ala o pag,iisip na anumanginaasam mo ay karapatan mo na *apat &igyan ng *agliang pansin.
Recommended
:oun*ations o9 Teahing $ith Tehnology
0trategi Planning :un*amentals
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 18/45
:lipping the Classroom
!anghay aralin sa e*ukasyon sa pagpapakatao > unang ara$
=enny ose !asa
!anghay aralin sa e*ukasyon sa pagpapakatao
ella&oi
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 19/45
!anghay aralin sa e*ukasyon sa pagpapakatao i8
=enny ose !asa
' to 12 , %ra*e > #*ukasyon sa Pagpapakatao <earner Mo*ule
Nio %rana*a
!anghay aralin sa e*ukasyon sa pagpapahalaga *emo
=enny ose !asa
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 20/45
D5emo TeahingE 5esigne* <esson Plan in Values #*uation 9or Teahers , #*u3
Tan 5enise
#*ukasyon sa Pagpapakatao %ra*e > Teahers %ui*e
Creati8e Alliane 0er8ies
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 21/45
Edukasyon sa Pagpapakatao: Mga Pananagutang Kaakibat ng mga
Karapatan
MONDAY September 10, 011
!"ESDAY September 11, 011
#EDNESDAY Sept$ 1, 01110:00 % 11:00
Edukasyon sa Pagpapakatao
&'$ $(
Naipapakita sa pamamagitan ng kaayusan sa pagga)a ang pagmama*a+ sa kap)a at sa
bayan$
$
A- Napatunayan ang ka*a+aga*an ng disip+ina sa pagpapaira+ ng kaayusan sapagga)a
.- Nabibigyan diin ang ka*a+aga*an ng disip+ina sa pagga)a$
$ Ni+a+aman: Ara+in (
Paksa: Mga Pananagutang Kaakibat ng mga Karapatan
Sanggunian: Su+o ng .u*ay , p*$ 1/ 0
Kagamitan: !sart, ak+at, +ara)an
Pagpapa*a+agang +i+inangin Disip+inang Pansari+i
$ Pamamaraan
A- Pagganyak
!ayo2y mga taong may karapatan at pananagutang kai+angang gampanan$
.- 3a)ain
.asa*in ang daya+ogo upang +ubos na mauna)aan sa p*$ 1/14
'- Pagsusuri
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 22/45
1$ Ano ang paksa ng usapan nina Mar5 at 6yan7
$ .akit itinapon +amang ni Mar5 ang ka+at sa +apag7
8$ Ano ang sinabi ni 6yan sa inasa+ ni Mar57
($ .akit ma*a+aga na magampanan natin ang mga pananagutang kaakibat ng ating mgakarapatan7
D- Pag*a*a+a) : !uon
!ayong +a*at ay *indi +amang may karapatan kungdi may mga tungku+in at pananagutan
ding kai+angang magampanan$ Dito *indi tayo makaabuso sa ka+ayaang ating tinatamasa$
Para rin ito sa ating mga kapakanan at kapakinabangan$ Marapat +ang na ga)in ang ating
mga pananagutan upang mapabuti tayo at maging isang *u)aran at makabu*u+ang
mamamayan$
E- Pagsasabu*ay
.asa*in ang sanaysay$ .i+ang mabuting mamamayan, paano mo matutu+ungan ang iyongmga kababayan na ma+aman ang kani+ang mga tungku+in at pananagutan7 Magsu+at ng
*a+imba)a$
9- Pagpapatibay
.asa*in at intindi*in Ang ating mga tungku+in; p*$ 1<
Punan ang ka*on ng mga angkop na tungku+ing kaakibat ng mga binanggit na karapatan at
i+agay kung bakit ma*a+agang magampanan ang mga ito$
Mga karapatan Tungkulin !akit mahalaga
Mag aral
Magsaya
Maghanap &uhay
Malaya
Makipagkap$a
=$ Pagtataya
.uuin ang pu>>+e sa pamamagitan ng mga 5+ue na matagpuan sa mga pa*ayag$
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 23/45
'+ue:
1- Nagtatamasa ng karapatan at pananagutan$
- Katapatan ng ating pananagutan$
8- bang sa+ita ng tungku+in o pananagutan$
(- Ang ating karapatan ay may ????????? na pananagutan$
@- bang ta)ag sa .3 ????????? $
=$ Kasunduan
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 24/45
Magbigay ng maaaring bunga o ka*i*inatnan ng mga *akbang na ini+a*ad na tungku+in at
pananagutan$
=$ 6emarks:
+. Mga layunin/
Pagkatapos pag,aralan ang aralin na ito maaari mo ng/
matukoy ang mga i&aKt i&ang katangian o pagka,sino ng mga mag, aaralO
mailaha* ang kanilang nararam*aman o karanasan &ase sa kanilang pagkai&a,
i&a at
&igyan ng pang una$a at aral ang kanilang mun*ong nakagisnan namakakatulong sa kanilang pag aaral.
++. Paksa/ @Sino *a ako *ilang isang Tao+,
Kagamitan/ Chalk&oar*
-%.%$%n/%: Talam*u!ay ng mag,aaral #*ukasyon sa Pagpapakatao %ra*e ,16
000& Pamama$aan
A& Panimulang Ga#ain
1. Pagganyak
Magtanong sa mga mag aaral kung may i*eya na sila kung ano angtalam&uhay
+sa, isahin ang kanilang opinyon.
B& Panlinang na Ga#ain
1. Paglalaha*
%uma$a
Tukuyin at isulat ang mga mahahalagang *etalye na may kinalaman sa layunin.
2. Pagtatalakayan
Talakayin ang kanilang mga mahahalagang &agay na sinulat.
Alamin kung paano ang impormasyong nakalap ay makakaapekto sa lipunan.
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 25/45
3. Paglalahat
+&uo* ang mga impormasyong nakalap.
4. Paglalapat
+sa,isip at isa puso ang mga impormasyong nakalap.0& Pagtataya
%uma$a ng sanaysay tungkol sa paksang napag aralan.
& Ka$agdagang Ga#ain
Pakinggan ang paksang @ 0akit na Pinaglilihim
Anu, ano ang mga sakit na nakukuha sa pakikipagtalik
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 26/45
0ession %ui*e no. 2
Aralin / 2 Sakit na nakaka!a#a,
Mga layunin/
Pagkatapos pag,aralan ang mo*yul na ito maaari mo ng/
Tukuyin ang mga i&aKt i&ang uri ng sakit na nakukuha sa pakikipagtalikO
+laha* ang mga masamang epekto nitoOat
!igyan ng pagkilos para mai$asan ang ganitong suliranin.
Paksa 2 Sakit na nakaka!a#a,
Kagamitan
Porta&le o *8* player
Papel
!allpen
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 27/45
000& Pamama$aan
A& Panimulang Ga#ain
1. Pagganyak
Magtanong sa mga mag aaral tungkol sa lumalaganap na ganitong uri ng sakitsa lipunan.
+sa, isahin ang kanilang opinyon.
B& Panlinang na Ga#ain
1. Paglalaha*
Pakinggan ang a*io,&ase* instrution na may *ulang @ 0akit na Pinaglilihim
Tukuyin at isulat ang mga mahahalagang *etalye na may kinalaman sa layunin.
2. Pagtatalakayan
Talakayin ang kanilang mga mahahalagang &agay na sinulat.
Alamin kung paano ang impormasyong nakalap ay makakaapekto sa lipunan.
3. Paglalahat
+&uo* ang mga impormasyong nakalap.
4. Paglalapat
+sa,isip at isa puso ang mga impormasyong nakalap.0& Pagtataya
%uma$a ng sanaysay tungkol sa paksang napag aralan.
& Ka$agdagang Ga#ain
Pakinggan ang paksang @ +nang 'alikasan Ating +sal&a
Anu, ano ang mga *apat g$in para mapangalagaan ang +nang 'alikasan
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 28/45
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 29/45
0ession %ui*e no. 3Aralin / 2 Kapaligi$an Pangalagaan sa Ba$angay San Lo$%n3o,
Mga layunin/
Pagkatapos pag,aralan ang mo*yul na ito maaari mong/
Tukuyin ang mga i&aKt i&ang uri ng maaaring pagkasira ng 'apaligiran sa&arangay 0an <orenoO
+laha* ang mga masamang epekto nitoOat
!igyan ng pagkilos para mai$asan ang ganitong suliranin.
Paksa
2Kapaligi$an Pangalagaan sa Ba$angay San Lo$%n3o,
Kagamitan
Porta&le o *8* player
Papel!allpen
000& Pamama$aan
A& Panimulang Ga#ain
1. Pagganyak
Magtanong sa mga mag aaral tungkol sa lumalaganap na ganitong uri ngpagkasira ng 'apaligiran.
+sa, isahin ang kanilang opinyon.
B& Panlinang na Ga#ain
1. Paglalaha*
Pakinggan ang a*io,&ase* instrution na may *ulang @ +nang 'alikasan Ating
+sal&a
Tukuyin at isulat ang mga mahahalagang *etalye na may kinalaman sa layunin.2. Pagtatalakayan
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 30/45
Talakayin ang kanilang mga mahahalagang &agay na sinulat.
Alamin kung paano ang impormasyong nakalap ay posi&leng mangyari omakakaapekto sa lipunan ng 0an <oreno &atay sa nasa&ing layunin.
3. Paglalahat
+&uo* ang mga impormasyong nakalap.
4. Paglalapat
+sa,isip at isa puso ang mga impormasyong nakalap.
0& Pagtataya
%uma$a ng sanaysay tungkol sa paksang napag aralan.
& Ka$agdagang Ga#ain
Pakinggan ang paksang @ 5apat <aging 7an*a
Anu, ano ang mga *apat g$in para mapaghan*aan ang mga sakuna gaya ng&agyo&aha at i&a pa.
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 31/45
0ession %ui*e no. 4
Aralin / 2 Mga Pa$aan ng Pag!a!anda sa sakuna ng mga Taga" Ba$angay
San Lo$%n3o ,
Mga layunin/
Pagkatapos pag,aralan ang mo*yul na ito maaari mo ng/
Tukuyin ang mga i&aKt i&ang uri ng sakuna na nararanasan ng mga taga,&arangay 0an <orenoO
+laha* ang mga masamang epekto nitoOat
!igyan ng pagkilos para mai$asan ang ganitong suliranin.
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 32/45
Paksa/ 2Mga Pa$aan ng Pag!a!anda sa sakuna ng mga Taga" Ba$angay
San Lo$%n3o,
Kagamitan
Porta&le o *8* player
Papel
!allpen
000& Pamama$aan
A& Panimulang Ga#ain
1. Pagganyak
Magtanong sa mga mag aaral tungkol sa i&aKt i&ang uri ng sakuna nakanilang naranasan.
+sa, isahin ang kanilang opinyon.
B& Panlinang na Ga#ain
1. Paglalaha*
Pakinggan ang a*io,&ase* instrution na may *ulang @ 5apat <aging 7an*a K
Tukuyin at isulat ang mga mahahalagang *etalye na may kinalaman sa layunin.
2. Pagtatalakayan
Talakayin ang kanilang mga mahahalagang &agay na sinulat.
Alamin kung paano ang impormasyong nakalap ay makakaapekto sa nasa&inglayunin.
3. Paglalahat
+&uo* ang mga impormasyong nakalap.
4. Paglalapat
+sa,isip at isa puso ang mga impormasyong nakalap.
0& Pagtataya
%uma$a ng sanaysay tungkol sa paksang napag aralan.
& Ka$agdagang Ga#ain
Pakinggan ang paksang @ !a&ae +&a na Ngayon
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 33/45
Anu, ano ang mga karapatan ng &a&ae sa lipunan
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 34/45
0ession %ui*e no.
Aralin / 2 Ka$apatang Ka*a*ai!an ng mga taga " Ba$angay San Lo$%n3o
,
Mga layunin/
Pagkatapos pag,aralan ang mo*yul na ito maaari mong/
Tukuyin ang mga i&aKt i&ang uri ng mga karapatan ng &a&ae sa nasa&ing&arangayO
+laha* ang mga masamang epekto nitoOat
!igyan ng pagkilos para mai$asan ang ganitong suliranin.
Paksa
2 Ka$apatang Ka*a*ai!an ng mga taga " Ba$angay San Lo$%n3o ,
Kagamitan
Porta&le o *8* player
Papel
!allpen
000& Pamama$aan
A& Panimulang Ga#ain
1. Pagganyak
Magtanong sa mga ka&a&aihang mag aaral tungkol sa i&aKt i&ang uri ngkanilang karapatan.
+sa, isahin ang kanilang opinyon.
B& Panlinang na Ga#ain
1. Paglalaha*
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 35/45
Pakinggan ang a*io,&ase* instrution na may *ulang @ !a&ae +&a na Ngayon K
Tukuyin at isulat ang mga mahahalagang *etalye na may kinalaman sa layunin.
2. Pagtatalakayan Talakayin ang kanilang mga mahahalagang &agay na sinulat.
Alamin kung paano ang impormasyong nakalap ay makakaapekto sa lipunan.
3. Paglalahat
+&uo* ang mga impormasyong nakalap.
4. Paglalapat
+sa,isip at isa puso ang mga impormasyong nakalap.
0& Pagtataya
%uma$a ng sanaysay tungkol sa paksang napag aralan.
& Ka$agdagang Ga#ain
Pakinggan ang paksang @ Tapal tapal
Anu, ano ang mga i&at i&ang uri ng mga halamang gamot
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 36/45
0ession %ui*e no. "
Aralin / 2 Mga (alamang gamot na pinakikina*angan ng mga Taga" San
Lo$%n3o,
Mga layunin/
Pagkatapos pag,aralan ang mo*yul na ito maaari mong/
Tukuyin ang mga i&aKt i&ang uri ng mga halamang gamotO
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 37/45
+laha* ang mga ma&u&uting mai*u*ulot nitoOat
!igyan ng importansya ang mga halaman.
Paksa/ 2Mga (alamang gamot na pinakikina*angan ng mga Taga" SanLo$%n3o,
Kagamitan
Porta&le o *8* player
Papel
!allpen
000& Pamama$aan
A& Panimulang Ga#ain
1. Pagganyak
Magtanong sa mga mag aaral tungkol sa i&aKt i&ang uri ng halamang gamotna kanilang nalalaman.
+sa, isahin ang kanilang opinyon.
B& Panlinang na Ga#ain
1. Paglalaha*
Pakinggan ang a*io,&ase* instrution na may *ulang @ Tapal tapal K
Tukuyin at isulat ang mga mahahalagang *etalye na may kinalaman sa layunin.
2. Pagtatalakayan
Talakayin ang kanilang mga mahahalagang &agay na sinulat.
Alamin kung paano ang impormasyong nakalap ay makakaapekto sa lipunan.
3. Paglalahat
+&uo* ang mga impormasyong nakalap.
4. Paglalapat
+sa,isip at isa puso ang mga impormasyong nakalap.
0& Pagtataya
%uma$a ng sanaysay tungkol sa paksang napag aralan.
& Ka$agdagang Ga#ain
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 38/45
Pakinggan ang paksang @ Pagpaplano Mahalaga sa Negosyo
Anu, ano ang mga salik na nakakatulong sa pagpaplano ng negosyo
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 39/45
0ession %ui*e no. Q
muna a &enneg / Ti Pagsu$at iti Po$ma
00& GAN4AT 5OB6E7T0ES8
Malpas nga maa*al *aytoy maarami* tayun ngaO
R &insirin nu apay nga napateg ti na*alus ken kusto nga pagsurat iti pormaO
R agsurat iti maysa nga (datos ti panag"*iag8 *io" dataO ken
R a*alin *agiti kammali iti panagsurat *agitoy nga porma.
000& Padasin tayu datoy ' Akti*idad%s 5A7T00T0ES8
Ag*amag ka*agiti learner mu nu anya iti porma nga ammu *an.
1. SSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSS
2. SSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSS
3. SSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSS
4. SSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSS
. SSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSS
+ti pagaplay ti tra&aho ken pagpalista ;ay paga*alan ket makakita ka iti a*u nga
klase ti porma. Napateg met ti porma nu a**a negosyom. 5aytoy ket opisiyalnga *okumento tapnu a**a e&i*ensyam iti maseknan .
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 40/45
A*alin *agiti porma nga kaylangan maik,kan ti importansiya.
*io"data
po$ma iti pagala"s%dula
po$mang pang*u#is"kita
po$ma iti agpalis%nsiya nga panagman%!o
Para kanyam Napateg &a *agitoy nga porma
'a*a porma ket a**a katuturan na . 'askuma atoy nga &io,*ata ittoysumarsaruno nga tuka*. 'itain iti pani* .
Anya *agiti na*uma, *uma nga impormasyon nga ma&alin mayka&il ti maysa a&io, *ata
5agii sumar saruno nga impormsiyon ket napateg a Makita iti &io,*ata.
1.SSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSS . SSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSS
2. SSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSS 16. SSSSSSSSSSSSSSSSSSSS
3. SSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSS 11. SSSSSSSSSSSSSSSSSSS
4. SSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSS 12. SSSSSSSSSSSSSSSSSSS
. SSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSS 13. SSSSSSSSSSSSSSSSSSS ". SSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSS 14. SSSSSSSSSSSSSSSSSSSS
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 41/45
Q. SSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSS 1. SSSSSSSSSSSSSSSSSSS
>. SSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSS
+kumparam iti anser mo iti tamang sagot ti pani* 41.
0& 0NTAY A4AL0N 5 ANALYS0S8
. Tama &a iti sagot mo Anya iti naa$atam *aytoy nga paset Naa$atamunnga ti maysa nga porma ket agkaylangan iti a*u nga impormasyon. Tipagmayatan na *aytoy ket nalaka lang gapu ta aggapu met lang kenka iti sagotna.
+ti importansya ti maysa nga porma ket &atay ti pakausaran na. Ti kayat a sa$en iti &io, *ata ket nag umpisa ti *u$a nga sarita . Bio" nga kayat
a sa#%n k%t *iag& K%n data " impo$masyon #%nnu datos. 5agitiimpormasiyon ket makatulong ka*agiti paga*alan ken kumpanya tapnu mausig*a iti sumarsaruno nga arami*en *a.
!al&alakin ni Allan nga agaplay kas maysa nga gu$ar*iya. Nagturong isunai*;ay kumpanya ti Tala8era 0iyu*a* ti +lagan.'astoy iti pinagsurat na iti &io, *atana
B0O" 4ATA
PE-SONAL NGA 4ATOS Lit$ato
Ta$igagay nga pu#%sto: Gu#a$diya
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 42/45
Alda#:
Nagan: Allan Kasa$ian:*a*a%
Luga$ ti Siyudad: 0sa*%la
Luga$ ti P$o*insiya: 0lagan
Alda# iti nakayyanakan: 199 Luga$: pilipino
Estado"Si*il: ; <Nasyonalidad:Singing
Takd%$: ) s%ntim%t$o 4ags%n:
du#a kilo
-%li!iyon: $&/ T%l%pono:
Kulay ti *uok: nala**aga Kulay ti mata:
Nagan ti asa#a: 6inky T$a*a!o:
Pagna"%dan: 7alamagui
!atay ;ay &io, *ata ni Allan matanggap kaya isuna ;ay tra&aho na en $ennu
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 43/45
0aan Apay
SSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSS
SSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSS
SSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSS SSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSS
V. PA% MA?MA?0A+N 5ABST-A7T0ON)
5agiti sumarsaruno ket ma&alin nga agsil&i nga ehemplo iti pagsurat tiporma.'itain iti pani* 11.
0&Anya ti Naadal mo+ 5APPL07AT0ON8
Agsurat iti &langko nga &io,*ata nga ag&ase iti pani* . 0igura*$im ngamasuno* *agiti pagsurutan nga impormasyon iti porma nga naa*al tayo. Ag&alinnga napu*no iti panagsurat ti porma.+kumpara ti anser mo ti tama nga anser tipani* "3. 'asanu ka nga ta ag&alin nasaririt *itoy nga arami*
V++. MA,+NA?N N%A MA!A (A00+%NM#NT)
RNapateg ka*i nga tungpalen *agiti pagsurutan nu agsurat ti porma Apay
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 44/45
P#PA#5/
AN%#<+CA V. PAN%<+N%A?#N
A!T A<AM T#AC7#
NT#5/
MA. <5#0 A. =NATA0
A<0,5+V+0+N C5+NAT
7/25/2019 Compilation of Session Guides
http://slidepdf.com/reader/full/compilation-of-session-guides 45/45